Trung Tâm Đào Tạo Mạng Máy Tính Nhất Nghệ   Trung Tâm Đào Tạo Mạng Máy Tính Nhất Nghệ
Trang Chủ Giới Thiệu Chương Trình Học Tài Liệu Lịch Khai Giảng Học Phí Việc Làm Lộ trình học

Go Back   Trung Tâm Đào Tạo Mạng Máy Tính Nhất Nghệ > Software - Hardware - Laptop > Hardware
Đăng Ký Thành Viên Thành Viên Lịch Ðánh Dấu Ðã Ðọc

Hardware Nơi tư vấn, giới thiệu, và giải đáp các thắc mắc liên quan đến phần cứng máy tính.
Người Quản Trị : Nguyễn Ngọc Thắng

Vui lòng gõ từ khóa liên quan đến vấn đề bạn quan tâm vào khung dưới , trước khi đặt câu hỏi mới.

Trả lời

Ðiều Chỉnh
Old 13-05-2016, 08:17
tinhbuon007 tinhbuon007 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Mới Đăng Ký

Question Cần tư vấn nâng cấp HDD server chạy Raid 5

Chào các bạn và a/c Forum,

Tình hình em đang rắc rối vụ hdd server và cần tư vấn gấp
Hiện tại cty em đang dùng server Dell PowerEdge T110 II , máy hiện có 3 HDD WD 1TB đang chạy RAID 5
Hiện tại server bị Full dữ liệu ổ D và ổ E ( máy chia 3 ổ ).( ổ c win server 2k8, ổ D là data, ổ E là chứ backup File)

Em chưa nâng cấp ổ cứng server lần nào nên cần a/c tư vấn giúp em cách nào nâng cấp toàn diện mà không bị mất raid ổ cứng. Hiện tại server đó đang dùng server cho phần mềm kế toán, fast, asia soft, misa và một ít File server.
Sponsored links
Old 13-05-2016, 14:54
copa copa vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Đam Mê

Bạn có thể mua 1 ổ cứng dung lượng cao 3TB để backup toàn bộ dữ liệu trên server. Sau đó tiến hành thay ổ cứng mới cho server, cài đặt lại RAID. Xong xuôi chép dữ liệu ngược lại. Mình thấy bạn chia 1 phân vùng E trên server để làm backup file hơi thừa và theo quan điểm riêng mình thì bạn nên dùng RAID 10 hơn là dùng RAID 5
Old 13-05-2016, 16:21
tinhbuon007 tinhbuon007 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Mới Đăng Ký

Trước tiên mình cám ơn copa đã cho mình hướng giải quyết.
Theo mình cách này cũng tốt nhưng nếu vậy mình phải cài lại win, domain, user và các phần mềm. Chưa kể sẽ nãy sinh ra một số vấn đề phát sinh sau khi cài lại Raid và windows. Còn Raid 10 thì tốt rồi nhưng hiện tai bên mình chỉ có 3 ổ sao dùng raid 10 dc.
Old 14-05-2016, 08:44
copa copa vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Đam Mê

Nếu bạn không muốn cài lại Win, domain thì bạn có thể mua server mới để chuyển các phần mềm của công ty qua server mới này, vì ổ cứng server cũ của bạn full chắc hẳn là do các phần mềm này.
Còn chỉ muốn nâng cấp ổ cứng cho server thôi thì dù bạn có làm gì đi nữa thì vẫn phải đảm bảo dữ liệu đã được backup đầy đủ. Mình nghĩ bạn nên backup dữ liệu ra ngoài chứ đừng lệ thuộc vào RAID quá vì RAID chỉ hỗ trợ hỏng hóc ổ cứng chứ mất mát hay lỗi dữ liệu thì thua.
Vấn đề RAID10 thì ý mình là trong trường hợp bạn muốn setup lại server đang chạy hoặc mua server mới thôi. Vì bên mình cũng từng sai lầm về vụ RAID 5, không tính đến trường hợp user tăng cao, truy vấn dữ liệu quá nhiều.
Old 17-05-2016, 15:20
blackjack_ip blackjack_ip vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Thành Viên Mới

còn slot gắn thêm ổ cứng ko? nếu còn chỉ việc mua và gắn vào..sau đó vào cấu hình thêm raid mới cho ổ cứng mới.,,ko đụng raid cũ nhé..như vậy sẽ có thêm dung lượng và vẫn đảm bảo sever không bị gì.
Old 19-05-2016, 11:03
zBackupVN zBackupVN vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Mới Đăng Ký

Nơi Cư Ngụ: Ho Chi Minh City
Con Dell T110 II này mình nhớ không nhầm thì HDD có thể gắn 4 x 3.5" SATA (hoặc 6 x 2.5" SATA). Nên bạn vẫn còn slot để gắn thêm 1 HDD mà. Check lại xem sao nhé.

Nếu còn slot thì nên chuyển vai trò chứa dữ liệu backup từ ổ E sang HDD mới (tận dụng lại free space của ổ E cho DATA). Nhưng lưu ý là nên để riêng HDD mới này như bạn lackjack_ip cmt ở trên (ko nên add nó vào RAID Group đang có). Nó có vai trò backup thì nên tách biệt ra so với dữ liệu gốc. Lỡ RAID lỗi thì vẫn còn bản backup ở HDD này.

Nếu mua HDD mới, bạn lưu ý check lại card RAID của server. Con này hình như xài card RAID Dell H200. Card này official thì ko hỗ trợ HDD >2TB. Nên bạn ko check kỹ mua về có khi ko nhận đc (hoặc nhận ko đủ dung lượng).

P.S: Hoặc bạn cũng có thể xem phương án mua vài External HDD cho mục đích backup. Lấy lại free space ở ổ E cho DATA. Làm sao càng tách biệt dữ liệu backup và dữ liệu gốc càng tốt. Chứ backup mà nằm chung giỏ với dữ liệu gốc thế kia thì lỗi logic bạn bó tay đó, chẳng hạn virus, nhân viên xóa nhầm,... Trên forum này có bạn mới dính ransomware đi cả dữ liệu gốc và dữ liệu backup nè.

- zBackup.vn

thay đổi nội dung bởi: zBackupVN, 19-05-2016 lúc 11:09
Old 19-05-2016, 12:36
blackjack_ip blackjack_ip vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Thành Viên Mới

Con này ko có usb 3.0 nên việc sử dụng ổ cứng ngoài backup thì sẽ rất chậm, tốt nhất mua thêm 1 ổ cứng 2TG gắn vào sever luôn,,rồi chuyển dử liệu backup qua ổ cứng mới..như vậy là giải quyết được vấn đề.
Sponsored links
Trả lời

Bookmarks

Ðiều Chỉnh