PDA

View Full Version : Nhiệm vụ của người quản trị mạng

toi_yeu_IT
02-10-2007, 13:18
Mình có ý định học về quản trị mạng nhưng mình không biết phải làm những việc gì?
Sự khác nhau giữa 2 nhiệm vụ quản trị mạng và quản trị hệ thống?
Mình chỉ hiểu mơ hồ rằng quản trị mạng là:
+ Thiết kế mạng, cấu hình các thiết bị mạng
+ Duy trì hoạt động của mạng

Quản trị hệ thống là:
+ Quản lý người dùng
+ Quản lý tài nguyên mạng (các server FTP, DNS, SMTP,...)

Với một mạng đã có thì người quản trị mạng phải làm gì?

Xin mọi người cho ý kiến.

nartynnus
02-10-2007, 14:12
Mình có ý định học về quản trị mạng nhưng mình không biết phải làm những việc gì?
Sự khác nhau giữa 2 nhiệm vụ quản trị mạng và quản trị hệ thống?
Mình chỉ hiểu mơ hồ rằng quản trị mạng là:
+ Thiết kế mạng, cấu hình các thiết bị mạng
+ Duy trì hoạt động của mạng

Quản trị hệ thống là:
+ Quản lý người dùng
+ Quản lý tài nguyên mạng (các server FTP, DNS, SMTP,...)

Với một mạng đã có thì người quản trị mạng phải làm gì?

Xin mọi người cho ý kiến.

bảo trì nó để tiếp tục chạy như vẫn đã và đang chạy
tối ưu hóa nó để chạy ngày một tốt hơn
thay đổi nó để chạy theo những yêu cầu mới của doanh nghiệp

My_money
02-10-2007, 15:35
Tui thấy quản trị mạng và quản trị hệ thống tuy 2 mà 1 :D KHác nhau cái từ chứ công việc giống nhau

nartynnus
02-10-2007, 15:40
Tui thấy quản trị mạng và quản trị hệ thống tuy 2 mà 1 :D KHác nhau cái từ chứ công việc giống nhau

không hẳn. ở công ty nho nhỏ thì một người gánh cả 2 nên bạn không thấy có sự khác biệt chứ ở những nơi mà mạng và server một đống thì phải phân công rõ ràng. thậm chí trong network còn chia ra LAN, WAN, security... và bên server thì chia ra windows, nix, AS 400 hay chia ra theo từng chức năng: database, messaging, SNA...

toi_yeu_IT
03-10-2007, 17:31
Nếu bạn là một quản trị viên của một ngân hàng lớn thì bạn sẽ phải làm những công việc gì?
Ai biết thì xin cho ý kiến.

LinhOngKe
03-10-2007, 18:30
Nếu bạn là một quản trị viên của một ngân hàng lớn thì bạn sẽ phải làm những công việc gì?
Ai biết thì xin cho ý kiến.

Tui biết :secret:

Bạn phải luôn cập nhật về công nghệ, nhất là các công nghệ bảo mật trong việc truyền tải dữ liệu và công nghệ quản trị, xử lý vòng đời dữ liệu (và cả các công nghệ phá hoại tân tiến).
Bạn phải biết cách quản lý con người, tối thiểu là lựa chọn người phù hợp, phân việc và trao quyền để đảm bảo mọi người vui vẻ làm việc, không chỉ vì thu nhập và trách nhiệm cho bản thân họ mà còn vì bạn.
Bạn phải biết cách giải thích, thuyết phục các cấp lãnh đạo để họ hăng hái hỗ trợ cho bạn thực hiện các công việc vì lợi ích của chính họ chứ không phải vì bạn.
Bạn phải biết cách tự bảo vệ mình trước những sự cố nghiệp vụ và trước sự đố kỵ của người xung quanh (quản trị ngân hàng lớn - cây cao bóng cả thì không thể tránh được đâu).
...Chúc bạn làm quản trị thành công :D

toi_yeu_IT
04-10-2007, 18:47
Cảm ơn Bác LinhOngKe đã chỉ giáo.
Đó là những bài học hết sức bổ ích với tôi.

KsQ
10-10-2007, 21:41
chắc bác LingOngKe làm Admin lâu năm lắm hả? có gì xin chỉ giáo thêm