PDA

View Full Version : Tao Menu Boot Dos Khi Khoi Dong WinXP

mlphuong
19-03-2007, 14:39
Chào các bạn!
Mình mới làm quen với tin học nên không biết nhiều lắm:
Các bạn giúp mình làm sao để tạo được Menu boot vào Dos để phục hồi file Ghost khi máy đó không sử có ổ CD nhé! Máy mình sử dụng winXP
Thanks all!

itvietnam
19-03-2007, 14:43
bạn chịu khó dùng công cụ search của diễn đàn đi, trong này có nhiều chủ đề nói về tạo menu boot cho máy rồi đó.
Thân

mlphuong
19-03-2007, 14:51
Thanks ITvietnam!

Ngoc Suong
01-05-2007, 21:25
Mình tìm hoài rồi ! nhưng có thấy bài nào hướng dẫn tạo Menu Boot đâu ? mong các Pro cho xin một bài chi tiết về vấn đề này cho anh em được mở mang đầu óc. Xin chân thành cám ơn nhìu nhìu

duy007vn
01-05-2007, 22:31
1. Với máy chưa cài hệ điều hành:
- Boot vào DOS = CD --> format ổ C với lệnh "format C: /s" để tạo ra DOS thực.
- Cài Windows lên ổ C bình thường.
- Sau khi cài Win xong bạn sẽ thầy menu boot có 2 tùy chọn --> chú ý tùy chọn "Microsoft Windows" --> đây chính là DOS thực của bạn đấy. Có thể edit dòng chữ này lại theo ý mình bằng cách vào ổ C open file boot.ini (phải chọn chế độ hiện file ẩn lên) rồi edit > save lại là OK.

2. Với máy đã cài hệ điều hành Windows: cái này mình chưa biết. Bro nào biết chỉ cho mình với :D

hong_xiem12a
01-05-2007, 23:15
Ban nen dung Norton Ghost de backup,sau do Norton Ghost se co mot Button cho ban chon :co tao dia dung de phuc hoi lai file Image khi System bi Fail hay ko,khi do ban bo dia trang vao o A :(phai mat 2 dia lan) doi mot chut cho chuong trinh tao dia phuc hoi,the la xong.
Khi gap su co,ban chi can bo dia 1 sau do doi ban bo dia 2 vao thi moi co the boot va ghost duoc,chac toi day thi ban da biet lam tiep rui,chuc ban thanh cong.

GẦN MỰC THÌ ĐEN,GẦN ĐÈN THÌ SÁNG.

Đời Là Vậy Đó.

duy007vn
02-05-2007, 00:37
Vấn đề ở đây là bạn ấy muốn tạo DOS trên ổ cứng --> khi cần thì có thể chạy file ghost.exe để bung ghost mà ko cần ổ CD-ROM.

d4n_vIp_It
02-05-2007, 09:09
hihi .. mình đang học cách tạo đĩa boot . may quá kiếm được bài này của các bạn .thank nhé

Ngoc Suong
02-05-2007, 10:34
1. Với máy chưa cài hệ điều hành:
- Boot vào DOS = CD --> format ổ C với lệnh "format C: /s" để tạo ra DOS thực.
- Cài Windows lên ổ C bình thường.
- Sau khi cài Win xong bạn sẽ thầy menu boot có 2 tùy chọn --> chú ý tùy chọn "Microsoft Windows" --> đây chính là DOS thực của bạn đấy. Có thể edit dòng chữ này lại theo ý mình bằng cách vào ổ C open file boot.ini (phải chọn chế độ hiện file ẩn lên) rồi edit > save lại là OK.

2. Với máy đã cài hệ điều hành Windows: cái này mình chưa biết. Bro nào biết chỉ cho mình với :D

Ở đây đang bàn luận đến vấn đề là tạo Menu cho đĩa Boot cơ mà chứ đâu phải là như bạn nói. Tạo Menu Boot cho đĩa CD đóa chứ không phải cái này đâu format c:/s/q là xưa lắm rồi ai chả biết chứ s là tham số để tạo DOS còn q là tham số tăng tốc quá trình Format mà. Chúng ta bàn về vấn đề tạo Menu Boot cho đĩa Boot CD đi. Như thế mới đúng chủ đề :bomb:

duy007vn
02-05-2007, 11:38
Bạn xem lại vấn đề mà tác giả topic muốn nói nhé :bomb:

thodandado222
04-05-2007, 21:23
bạn vào BIOS chọn boot CD Rom--->sau đó cho đĩa boot vào ổ CD Rom--->chọn boot CD Rom-->vào Dos-->thấy dấu nhắc A:-->bạn đánh A:format c:/s-->sau đó bạn đánh A:sys c:-->Enter là xong. Giờ thì bạn cho đĩa cài Win vào cài bt nhưng là đếm doạn nod hỏi bạn chọn hệ thông tập tin NTFS hay FAST 32.. thì bạn chọn dòng cuối cùng...(nochenger). Hi

minhtuandinh
04-05-2007, 22:17
đang quan tâm đến chủ đề này, mình có máy IBM X24 không có ổ CD như vậy mỗi lần cài win thì chẳng lẽ đem tháo ổ cứng ra máy khác để cài hả?

thodandado222
04-05-2007, 22:42
giả sử ổ cứng mới mua thì bạn chỉ cần cắm vào case, chọn bootCD, cho đĩa khởi động vào, vào mục Dos thấy dấu nhấc A:bạn đánh A:/dm
sau đó chia ổ và cài Win bt...Hi

netchua
04-05-2007, 23:31
Anh thodandado oi....anh là Ngọc fai ko?hihi ông cũng tham gia diễn đàn à...bay giờ mới thấy ông đó.Netchua nì....khakha

minhtuandinh
05-05-2007, 05:34
mình đang quan tâm đến vấn đề này, mình có máy IBM X24 không có ổ CD, mỗi lần muốn cài win chẳng lẽ lại tháo ổ cứng ra đem qua máy khác để cài?

thanhsang85
05-05-2007, 09:17
mình có cách này nếu cần nếu các bạn cảm thấy được thì làm thử còn nếu không được thì cũng xin đừng cười :D .
theo ý các bạn tạo menu boot thì hãy thử tạo 1 mới 1 partion khoang 1 GB hay là 2GB gì đó tùy bạn rồi bạn chép ổ Hiren Boot vào. Windown của bạn phải ở một partion khác và sử dụng boot magic hay một số phần mềm nào khác mà có thể active partion lên đấy. Nhưng cái thằng boot magic thì nó sài cho FAT còn NTFT hình như là nó không cho cài, còn có phiên bản nào mới cài trên NTFS được hay chưa thì mình chưa biết::06: Sau khi cài xong thì các vào partion đó chỉnh lại theo ý mình là ta có 1 boot menu. Sau đó ghost lại khi HDH lỗi thì bung trở ra sử dụng lại bình thường.

conandeptrai
05-05-2007, 22:41
Cái này mình cũng đang cần. Các thầy or các bạn ai biết thì vui lòng hướng dẫn chi tiết chút nhé
Thanks all

voquocbao
05-05-2007, 22:51
mình muốn hỏi là sau khi đã cài xong hoàn chỉnh một máy win và soft.mà ổ C kg có format c:/u/q/s thì phải làm sao.mình có thể nào copy các file auto,,.. confi....từ máy khác qua ổ C đc kg,hay là chỉ còn cách mượn 1 ổ CD về rồi ghost C qua D,rồi format c:/u/q/s.rồi copy file ghost vô C,rồi bung ghost lại từ D qua C, rất mong các huynh đệ và Mr Hiếu chỉ giáo thêm.Thanks

TheKid
05-05-2007, 23:19
cái vấn đề này đúng là nan giải cho LapTop mà bị hỏng ổ CD rom lại không boot đc từ USB .. boot từ LAN thì lại quá nhiều việc rườm rà ... theo mình nghĩ thì cố gắng cài 1 HDH mới rồi dùng chương trình Acronis True Imag để tạo 1 phân vùng để khi HDH bị lỗi tì chỉ việc vào đó bung nén ra là lại có 1 HDH như ban đầu .. mình cũng bị như bạn và cũng chưa có cách giải quyết ... cũng đã hỏ nhiều người có ai bít cách GHOST trực tiếp trong WIN không vậy ??/ mấy anh xin chỉ giáo

dvtam
08-05-2007, 14:24
Nếu Win không fail thì làm gì phải ghost, chúng ta có thể tạo file ghost từ windows nhưng khi xả file ghost thì phải thực hiện từ dos.
Tôi thấy câu hỏi của bạn rất hay, nhưng với trường hợp ổ C không được format C:/s thì tôi cũng không biết làm sao. Nếu ai biết cách nào hay hay thì chỉ cho pà kon với.
Xin chân thành cảm ơn

thanhsang85
08-05-2007, 15:04
mình nói là mấy bạn tạo luôn 1 partion primary khoang 1GB de chứa đĩa CD boot. Còn win kia thì cài ở partion primary khác. tạo thêm 1 ổ đĩa chứa dữ liệu tạo file Ghost lưu vào. Khi HDH bị lỗi thì bung ra sử dụng thôi.

itvietnam
08-05-2007, 15:43
Với máy đã cài hệ điều hành Windows: cái này mình chưa biết. Bro nào biết chỉ cho mình với

Nếu Win không fail thì làm gì phải ghost, chúng ta có thể tạo file ghost từ windows nhưng khi xả file ghost thì phải thực hiện từ dos.
Tôi thấy câu hỏi của bạn rất hay, nhưng với trường hợp ổ C không được format C:/s thì tôi cũng không biết làm sao. Nếu ai biết cách nào hay hay thì chỉ cho pà kon với.
Xin chân thành cảm ơn

về cách tạo menu để chạy ghost khi đã cài win các bạn làm theo cách này,
http://www.nhatnghe.com/forum/showpost.php?p=11279&postcount=4

tranthanhgiai
08-05-2007, 18:18
Chào các bạn!
Các bạn giúp mình làm sao để tạo được Menu boot vào Dos để phục hồi file Ghost khi máy đó không sử có ổ CD nhé! Máy mình sử dụng winXP
Thanks all!

Lay dai hirent boot dung lenh dm1/x de format dia la dc

itvietnam
08-05-2007, 18:49
để tạo được Menu boot vào Dos để phục hồi file Ghost khi máy đó không sử có ổ CD nhé!
ko có ổ CDrom bạn ơi

phu15
09-05-2007, 13:30
Chào ! Mình thấy chủ để này rất hay và thiết thực ! Nhưng mình còn một số thắc mắt, mong được mọi người chỉ rỏ hơn !
- HDD mới mua về : Mình chia và định dang NTFS thì phải làm như thế nào để sau này khi cài HĐH xong khởi dộng lại thì nó hiện cho mình chọn !
Boot menu:
1. Vao Windows .....
2. Vao Dos
- HDD củ đã có HĐH không thể chia lại và cài lại thì mỉnh phải làm như thế nào ! Mình đã đọc bài của itvietnam rồi nhưng có phần repair thì lâu quá !
Mong mọi người chỉ rỏ, em còn kém lắm !
Cám ơn mọi người đã đọc !

PHUTEO
17-05-2007, 02:00
Chào các bạn!
Thanks all!

Win XP và Hiren's Boot trên HDD

longdinhcuong
20-08-2007, 10:28
nếu cài win rồi thì làm vậy nè:nhớ là cho hiện file ẩn lên hết tìm 5 file:MSDOS,IO,AUTOXEC,CONFIG,BOOT,copy bỏ vào ổ c chổ nào cũng được,
mở mục boot.ini thêm lệnh c:\="DOS" rồi khởi động lại nó sẽ hiện hai dòng vô win và vô dos,tôi đã làm thử rồi ko có vấn đề gì đâu.chúc các bạn thành công.

dinhhoa_bt
20-08-2007, 16:52
bạn nên nói rỏ hơn các file đó có đuôi là già vậy ?????
mình tìm thấy nhưng mà nhiều lắm hong biết chọn cái nào ???
thanks you