PDA

View Full Version : sự khác nhau giửa NAT va ROUTING

vvv1982
07-10-2008, 22:47
Các bạn có thể giải thích dùm mình về sự khác nhau giua NAT và ROUTING đựoc không, Mình chỉ hiểu NAT là cơ chế chuyển đổi ip để 1 package từ một lớp mạng có thể đi qua 1 lớp mạng khác(ví dụ như ip private khi qua router adsl se duoc chuyển đổi thành ip public để ra ngoài INTERNET)CÒN ROUTING là cơ chế định tuyến.Hình như 2 cái này hơi giống nhau thì phải.Ai hiểu rỏ giải thích giùm, khi nào dùng NAT và KHi nào dùng ROUTING.Lợi ích của NAT và ROUTING Ứng dụng cụ thể trong thưc tế.Mình đang học về CISCO các bạn có thể về mô hình CISCO để giải thích cụ thể cho mình được không.(Mình đã hiểu rõ về phần NATINBOUND trên ruoter ADSL để ứng dụng làm web,ftp,mail...)

khoabeo108
07-10-2008, 23:11
Nói đơn giản, thì NAT chỉ xử lý việc "Cho ra ngoài" và "Cho vào trong".
Còn Routing thì sẽ giải quyết vấn đề "Cho tới đâu, bằng đường nào"

hoanbq
07-10-2008, 23:13
Các bạn có thể giải thích dùm mình về sự khác nhau giua NAT và ROUTING đựoc không, Mình chỉ hiểu NAT là cơ chế chuyển đổi ip để 1 package từ một lớp mạng có thể đi qua 1 lớp mạng khác(ví dụ như ip private khi qua router adsl se duoc chuyển đổi thành ip public để ra ngoài INTERNET)CÒN ROUTING là cơ chế định tuyến.Hình như 2 cái này hơi giống nhau thì phải.Ai hiểu rỏ giải thích giùm, khi nào dùng NAT và KHi nào dùng ROUTING.Lợi ích của NAT và ROUTING Ứng dụng cụ thể trong thưc tế.Mình đang học về CISCO các bạn có thể về mô hình CISCO để giải thích cụ thể cho mình được không.(Mình đã hiểu rõ về phần NATINBOUND trên ruoter ADSL để ứng dụng làm web,ftp,mail...)
Packet mà bạn gọi là package, :D
NAT và ROUTING khác nhau ở chỗ NAT có 3 ký tự, còn ROUTING có tới 7 ký tự. Đùa thôi, bạn có thể hiểu nôm na như thế này:
NAT giống như cánh cửa, nó mở đường cho bạn ra Internet (chuyển từ IP Private ra IP Public và ngược lại), còn ROUTING là người dẫn đường. Bạn ra khỏi cửa nhưng phải có người dẫn đường bạn mới biết đi đây đi đó chứ, đúng không?
Trong thực tế triển khai, giả sử bạn có các chi nhánh nối với nhau bằng đường leased line (không ra internet) thì không cần NAT làm gì. Khi đó chỉ cần các Router, cấu hình một giao thức Routing nào đó là được. NAT ngoài việc chuyển đổi IP Private <--> IP Public như trên còn thường được dùng trong trường hợp bạn phải kết nối 2 công ty lại với nhau qua đường leased line, nhưng lớp mạng ở 2 công ty lại trùng nhau.
Thân.

anhtrius
08-10-2008, 00:46

Có nhiều sự khác biệt , bạn chỉ cần hiểu đơn giản NAT là giảp pháp để cứu cánh cho sự cạn kiệt địa chỉ IP ngày nay , không thể cấp ip tĩnh đủ cho số người có nhu cầu sử dụng của người dùng , và routing hay còn gọi là định tuyến giúp các chỉ đường đi tới dích . NAT và Routing không phải là loại trừ lẫn nhau , trong thật tế thì sẽ kết hơp 2 cơ chế này chặt chẽ :wacko:
Các ip trong mạng nội bộ là các ip private khi ra ngoài internet sẽ kg sử dụng được . NAT giúp cho các ip private đi ra internet bằng cách chuyển đổi các ip private thành các ip public và routing sẽ giúp cho các thiết bị dẫn đường như router dẫn packet đi tới đúng đích !

tonnghia
08-10-2008, 09:07
NAT: Network Address Translation - Thay đổi địa chỉ network
Rouing: Dẫn đường

Routing là chức năng dẫn đường của router, nó chuyển giao packet từ interface này sang interface khác. không làm thay đổi địa chỉ của packet.
NAT:chức năng này cho phép router gán đ/c publish của nó vào các packet từ Private network đi ra internet, mục đích là để cho các thiết bị trên internet có đ/c source publish để trả lời về. Ứng dụng: share internet.

wonbinnh
08-10-2008, 14:01
:D các anh em nhat nghe that là nhiệt tình.hehe hem nơi nào giúp hay hơn ỏ đây

phanthaihuan
08-10-2008, 18:08
NAT: Network Address Translation - Thay đổi địa chỉ network
Rouing: Dẫn đường

Routing là chức năng dẫn đường của router, nó chuyển giao packet từ interface này sang interface khác. không làm thay đổi địa chỉ của packet.
NAT:chức năng này cho phép router gán đ/c publish của nó vào các packet từ Private network đi ra internet, mục đích là để cho các thiết bị trên internet có đ/c source publish để trả lời về. Ứng dụng: share internet.

Thầy cho em hỏi là tại sao thầy gọi là packet mà không gọi là datagram :-p

more: http://nhatnghe.com/forum/showthread.php?t=27792

Thân

anhtrius
08-10-2008, 18:34
Thầy cho em hỏi là tại sao thầy gọi là packet mà không gọi là datagram :-p

more: http://nhatnghe.com/forum/showthread.php?t=27792

Thân

Uhm nhỉ , thầy tonghia cho em hỏi sao kg gọi em là tonghia mà gọi là anhtrius nhỉ :(

longphi11
13-10-2008, 11:47
Nói một cách đơn giản nhé,routing là việc bạn định tuyến các gói tin trong network,đi đến đâu,và đi như thế nào.Việc này có thể là do admin chỉ định hoặc là do các router tự động làm việc này.Đó là việc cấu hình static hoặc dynamic.Còn NAT là 1 cơ chế hoàn toàn khác,nó ko hề liên quan j đến việc định tuyến cả.Nó chỉ đơn giản là việc chuyển đổi từ địa chỉ private sang địa chỉ public để gói tin có thể ra được ngoài mạng local.

2 khái niệm này hoàn toàn ko hề có chút j giống nhau để mà có thể so sánh được.Nếu bạn nói rằng chúng hơi giống nhau thì rõ ràng là ko ổn rồi.

hoanbq
13-10-2008, 15:04
Còn NAT là 1 cơ chế hoàn toàn khác,nó ko hề liên quan j đến việc định tuyến cả.Nó chỉ đơn giản là việc chuyển đổi từ địa chỉ private sang địa chỉ public để gói tin có thể ra được ngoài mạng local.

Tui thấy mấy bạn trả lời đều nói rằn NAT dùng để đổi IP Private thành IP Public, nó đúng nhưng chưa đủ. NAT nói chung dùng để đổi source IP từ địa chỉ này thành địa chỉ khác, địa chỉ này không nhất thiết phải là Public, dùng trong trường hợp bạn muốn liên kết mạng của 2 công ty (ví dụ, mạng ngân hàng kết nối với công ty chứng khoán), nhưng mạng local ở 2 công ty này có cùng lớp mạng.
Thân

longphi11
13-10-2008, 20:15
thực ra tui thấy việc đưa ra cái so sánh này là rất vô lý.Nếu như vậy bạn nên tìm hiểu lại cơ chế hoạt động của NAT đi.Hoặc là post một bài hỏi về cách thức hoạt động của NAT.Đằng này bạn lại so sánh với routing.

batmancomeback
07-09-2009, 06:21
to Longphi11: thật sự bạn nghỉ vậy là không chuẩn , vì toàn bộ các router bi giờ đa sô dùng thuật ngữ NAT với cách hoạt động của routing !
Có 2 cách hiểu :
vd: 1/ remote desktop với www.nhatnghe.nhatui.com thi sẻ đi tới router nha tui , va khi vào nó sẻ NAT THÀNH ip máy tui với port 6112
2/ Nhưng hiểu theo cách khác, remote desktop tới www.nhatnghe.nhatui.com thì sẻ tới router nhà tui ,nhưng nhà tui nhiều máy tính lắm , xin hảy cho tui biết tui tới máy tính nào : laptop , desktop,server camera ? thì nhiệm vụ lúc này Của CHỨC NĂNG NAT TRONG ROUTER giống như .....dẫn đường đến máy nào ,cổng nào ?

....... MẤY BÁC THẤY CÓ ĐÚNG KHÔNG ?