PDA

View Full Version : Wireless LAN SSID vs Workgroup

heaventown
03-06-2007, 15:39
Xin chào diễn đàn!
Trong lần tìm kiếm tài liệu cho đồ án mình đã tình cờ vào Forum của Nhất Nghệ và thấy mọi người có nhiều kinh nghiệm về mạng máy tính.Mình đang làm đề tài đồ án về Wireless LAN và trong quá trình làm có rất nhiều thắc mắc, rất mong được trao đổi học hỏi qua diễn đàn.
Mình được biết trong mạng LAN có dây thì các máy trong mạng phải có cùng tên Workgroup, còn trong LAN không dây thì các máy phải cùng SSID.Vậy trong mạng LAN không dây thì workgroup có ý nghĩa gì không?
1.Nếu các máy có cùng SSID và cùng Workgroup?
2.Nếu các máy có cùng SSID và khác workgroup?

minhtuyen
03-06-2007, 15:46
Wireless và Wire với workgroup là 2 vấn đề khác nhau. Còn SSID và SID cũng hoàn toàn khác nhau :happy:. Bạn nên xem kiến thức về mạng mình lại nhé!

heaventown
03-06-2007, 16:28
Cảm ơn bạn.Như vậy là trong mạng Wireless LAN thì việc các máy tính có chung hay không chung workgroup là không có ý nghĩa, chỉ cần cùng SSID(tên mạng) là được.Còn SID thì mình không biết.Mình mới học về mạng nên kiến thức còn rất nhiều hạn chế.Mong được học hỏi thêm.

minhtuyen
03-06-2007, 18:05
- SSID chỉ là một tên đại diện cho Hệ Thống mạng wireless của bạn. Nếu trong mạng của bạn chỉ có nhiều Access Point (AP) thì khi bạn truy cập vào AP nào bạn sẽ chọn SSID tương ứng. Nói chung SSID là tên đặt cho mạng Wireless của mình (thí dụ: ở quán cà phê Cát Đằng có wifi thì nó đặt SSID cho AP là CatDang)
- SID là Security Identifier: gồm một số ký tự đại diện cho một máy tính trong hệ thống mạng. Trong hệ thống Domain khi có 2 máy bị trùng SID thì sẽ gặp lỗi. Còn trong hệ thống Workgroup thì vô tư sử dụng.
Thân

dinhminhtri
08-06-2007, 20:29
- SSID chỉ là một tên đại diện cho Hệ Thống mạng wireless của bạn. Nếu trong mạng của bạn chỉ có nhiều Access Point (AP) thì khi bạn truy cập vào AP nào bạn sẽ chọn SSID tương ứng. Nói chung SSID là tên đặt cho mạng Wireless của mình (thí dụ: ở quán cà phê Cát Đằng có wifi thì nó đặt SSID cho AP là CatDang)
- SID là Security Identifier: gồm một số ký tự đại diện cho một máy tính trong hệ thống mạng. Trong hệ thống Domain khi có 2 máy bị trùng SID thì sẽ gặp lỗi. Còn trong hệ thống Workgroup thì vô tư sử dụng.
Thân

Huynh làm ơn cho hỏi trong wireless linksys thi khái niệm hostname, domain name nó đệ làm gì ? không khai báo có được không ? và nên khai báo như thế nào đồi với mạng workgroup thôi

minhtuyen
08-06-2007, 21:58
Nếu Bạn muốn chỉ setup Wireless cho mạng Workgroup, thì không cần edit thêm thông tin gì nữa, chỉ cần tạo SSID và security là được rồi. Bạn phải dùng máy làm DHCP Server để cấp configure cho các Client.

Nabi
09-06-2007, 10:59
thực ra...đối với máy quán cafe wifi thì không cần máy làm DHCP luôn ...vì Access Point mới bi giờ đa số là có chức năng cấp phát IP động rùi còn gì ...

dinhminhtri
12-06-2007, 09:28
thực ra...đối với máy quán cafe wifi thì không cần máy làm DHCP luôn ...vì Access Point mới bi giờ đa số là có chức năng cấp phát IP động rùi còn gì ...

để linksys wrt54 g cấp phát ip không lấy ip trên MODEM thì dùng chức năng mục nào trong Basic setup

Lựa chọn 1 ; DHCP
Lựa chọn 2 : PPPoE
Lựa chọn 3 : Static IP

Đệ thì thì dùng static IP , lấy ip từ modem .