PDA

View Full Version : cài đặt ổ cứng ?

bachlangtu
23-08-2007, 22:26
Mình đang muốn thay ổ cứng nhưng không biết nên dùng ổ cứng sata hay ata, vậy các bạn cho mình hỏi việc chọn 2 loại ổ cứng này có cần phải căn cứ vào loại main hỗ trợ hay không ? nếu gắn ổ cứng mà loại main không hỗ trợ thì máy có chạy không vậy ? Có một số máy tính gắn đến 2 ổ cứng mục đích của chúng dùng để ghost giữa hai ổ cứng hay là mục đích khác ? Cách cài đặt 2 ổ cứng như thế nào ?

Mong các bạn chỉ giúp

Xin cám ơn

thoathau
24-08-2007, 21:59
Mình đang muốn thay ổ cứng nhưng không biết nên dùng ổ cứng sata hay ata, vậy các bạn cho mình hỏi việc chọn 2 loại ổ cứng này có cần phải căn cứ vào loại main hỗ trợ hay không ? nếu gắn ổ cứng mà loại main không hỗ trợ thì máy có chạy không vậy ? Có một số máy tính gắn đến 2 ổ cứng mục đích của chúng dùng để ghost giữa hai ổ cứng hay là mục đích khác ? Cách cài đặt 2 ổ cứng như thế nào ?

Mong các bạn chỉ giúp

Xin cám ơn
Nếu main hỗ trợ SATA thì dùng ổ SATA , máy dùng 2 ổ cứng không tùy mục đích người sử dụng không phải là để ghost ( có thể dung lượng 1 ổ quá nhỏ nên phải dùng đến ổ thứ 2) nếu bạn mua ổ mới nên dùng 1 ổ 120 Gb rồ chia nhiều phân vùng tạo ra các ổ logich , tại một trong các ổ logich bạn tạo file ghost và lưu vào phân vùng đó ( khác phân vùng ổ C nhé )

bachlangtu
27-08-2007, 09:43
Các bạn cho mình hỏi là đối với main hỗ trợ ATA thì phân biệt Master và Slave bằng cách set jumb nhưng đối với main ổ cứng SATA thì phân biệt bằng cách nào ? Vì ổ SATA đâu có cằm Jumb ? Mong các bạn hồi âm nha !
Cám ơn nhiều

bachlangtu
29-08-2007, 21:34
Các bạn cho mình hỏi, mình đang có một ổ cứng ATA dung lượng 5G nhưng main của máy mình chỉ hỗ trợ SATA vậy có cách nào gắn thêm ổ ATA đó vào không ? Nếu gắn được thì làm thế nào để phân biệt ổ nào là Master , ổ nào là Slave giữa hai ổ ATA và SATA, Mình nghe nói có cáp chuyển từ PCI sang cáp data của ổ ATA có đúng không ? Nếu có giá của nó là bao nhiêu ?

Cám ơn các bạn nhiều lắm

edgarddavid833
30-08-2007, 20:40
bạn có thể mua card chuyển đổi từ giao diện sata sang ata để sài.

bachlangtu
01-09-2007, 17:34
nếu mình sử dụng chung ổ ATA và SATA vẫn được hả bạn ? Nếu như vậy làm sao phân biệt ổ nào là ổ chính để khởi động vào windows ?

nguyenvienmcsa
03-09-2007, 18:07
muốn biết chuyện đó bạn nên tìm lại cataloge của main đọc lại, kế đó bạn sẽ mất khoảng 1 giờ để ngâm cứu trong bios. chúc thành công

ngocdaica
04-09-2007, 09:54
Cái này không khó
Ổ nào bạn cài win thì chọn thứ thự khởi động cho nó là ổ chính trong phần boot device trong bios là dc

ongke
04-09-2007, 10:09
Thực ra thì ổ cung SATA da co chuc nang hỗ trợ cho ổ cứng ATa nên việc còn lại của bạn là phải tiềm hiểu xem thằng e cua bạn thuộc loai nào.
nếu là ata thì không thể nào sài được sata rui
con ngược lai thì SATA vẫn có thể hỗ trợ cho ata...
Về cách chia ổ cứng thì có rất nhiều cách chia....
nhưng thông dụng nhất là chia bằng partion...
tùy theo định dạng bạn cần chia có thể bạn chia thành phân vùng NTFS hay FAT32...
thông dụng nhất là NTFS...
mình chỉ có thể nói hoi ít thui chứ nói nhiều quá sợ bạn tẩu hỏa... nếu bạn muốn 9 xác thì hãy liên lạc wa mail...cho mình

rongvang_pc
06-09-2007, 00:33

Mong các bạn chỉ giúp

Xin cám ơn
nếu Main của bạn không hỗ trợ SATA thì bạn gắn HDD vào chỗ nào
HDD SATA có tốc độ chuyền tải dữ liệu nhanh hơn dòng HDD ATA nhưng
SATA lại dễ bị lõng cáp hơn so với ATA cái này tùy bạn lưa chọn theo kinh nghiêm của mình thì cái nào cũng ok hết nếu biết khắc phục tình trạng trên của HDD
máy của mình gắn tới 6 ổ cứng ý chứ 2 ổ đã là gì tùy thuộc vào Main của bạn có hỗ chợ bao nhêu công gắn
mục đích củ việv gắn nhiều ổ cứng thì có nhiều nguyên nhân
một ồ dành riêng cho hệ điều hành (mình làm như thế) những ổ khác chứa DATA(giữ liệu ) đề phòng bị hư hệ điều hành (window) khi cài lại không tiếc nếu muốn lưu gì thì lưu trên ổ khác không lưu trên ổ chứa hệ điều hành
vấn đề máy của bạn sẽ chọn ổ cứng nào để chạy win thì rất đơn giản ,trước tiên bạn setrum cho ổ chạy win là master các ổ khác có thể không cần gắn rumlest nếu bạn muôn gắn rumlest thi gắn vào chế độ Enabled như thê khi chạy máy sẽ nhân ổ Master còn không bạn vào cmos chỉnh lại cho nó nhận ổ nào trước ổn nào sau
còn về việc chia ổ cứng thì tùy bạn thôi nếu chia theo NTFS bảo mật sẽ cao hơn đồngnghi4 sẽ dễ khó khăc phục hơn
FAT32 thì có lẽ phô biên hơn vì nó dễ khác phục khi bị hư ......................tùy bạn lưa chọn cai nào chạy cũng ok hết

chúc vui vẻ Good luck