PDA

View Full Version : Monitor ISA

hochoi
28-11-2006, 06:49
Cho mình hỏi trong report chỉ báo cáo tổng kết thôi , mình muốn biết được ngày giờ đó máy đó user đó đi web nào làm gì :confused: thì phải làm sao ? Mình dùng ISA 2000
Cám ơn nhiều !

ngocnambk
28-11-2006, 13:11
Uh, ai biet giup voi, tui cung bi gap kho khan tuong tu ! Help me ! Help me

hochoi
29-11-2006, 09:10
Help me !:)

Mr.M
29-11-2006, 10:58
Help me !:)

Thử dùng GFI Monitor!

hochoi
29-11-2006, 13:01
Đã dùng GFI Monitor nhưng chỉ xem được tại thời điểm đó không có cách nào xem được những thời điểm trước đó .Thanks

sonxilip
20-12-2006, 14:24
Cho mình hỏi trong report chỉ báo cáo tổng kết thôi , mình muốn biết được ngày giờ đó máy đó user đó đi web nào làm gì :confused: thì phải làm sao ? Mình dùng ISA 2000
Cám ơn nhiều !

mình cũng vậy nhưng xài ISA2004, có cách nào xem log file tông kết cho từng user không nhỉ
Mong các bạn biết chỉ dùm

lenincan
22-05-2007, 15:54
Doi khi can phai lay log file de chung minh duoc rang cac user vao nhung trang web sex hoac v.v....
Vao ISA\Logging\start Query thi thay duoc user trang truy cap vao nhung gi, nhung sau nay muon xem lai nhung thong tin do thi xem o dau?
Thay trong thu muc ISA Logs co luu lai cac logs file cua ISA (WEB va FIREWALL) nhung bay gio muon xem lai nhung file cu thi lam sao de xem? neu cai them SQL vao ISA server de quan ly log file thi phai lam nhu the nao? co ai da lam roi ko?
vui long giup voi.

payout
14-06-2007, 17:29
Các pồ xài sulfcontrol đi rất hay. Database sợ không có đủ HDD mà lưu. Rất chi tiết. 1 chữ bình luận Hayyyyyyyyyyyyy

lenincan
15-06-2007, 09:14
Đang định mua lisence của GFI nhưng Có vài điều chưa rỏ mong mọi người giúp:
GFI Monitor chỉ dùng monitor Web và FTP trong real time, vậy sau này muốn xem lại log file co được ko? xem trên web hay xem bằng chương trình gì? và log file lưu được nhiều ko?
Support cho Bitdefender va Kaspersky , nhưng mình đang sử dụng Symantec Antivirus, vậy làm sau để scan virus online?
User sử dụng mail Yahoo, admin có thể giám sát được ko? có control được attached file của yahoo ko?

radar
15-06-2007, 14:02
GFI ko có lưu lại log mà chỉ lưu trong ngày ( đang sài bản xí mụi )
GFI chỉ monitor các trang web user và file down về ( bạn có thể block các file mà bạn muốn, có thể disconnect session khi thấy 1 user down về làm nghẽn đường )
các chương trình antivirus nó chỉ quét khi tải file về chứ ko diệt virus

lenincan
16-06-2007, 15:53
GFI ko có lưu lại log mà chỉ lưu trong ngày ( đang sài bản xí mụi )
GFI chỉ monitor các trang web user và file down về ( bạn có thể block các file mà bạn muốn, có thể disconnect session khi thấy 1 user down về làm nghẽn đường )
các chương trình antivirus nó chỉ quét khi tải file về chứ ko diệt virus
Đã quét được đương nhiên là phải diệt chứ, chứ quét thâý mà ko diệt thì làm vậy chi? bạn nào co link download Surcontrol thi cho mình với, có crack luôn nhé.
Many thank

thinh2279
16-06-2007, 16:45
toi cai DC2003 va may ISA 2003 da join vao domain
toi bat enable VPN clients access thi bao loi nhu sau :
-Cause
Before the server running Routing and Remote Access can authenticate domain accounts, it must be registered in Active Directory using an account with domain admin permissions.

Solution
Log on to the computer with an account that has domain admin permissions.
Launch the Active Directory Users and Computers MMC snap-in, and then double-click the domain name.
Double-click the Users folder, and then double-click the RAS and IAS Servers security group.
Select the Members tab, and add the server to this group. You will receive a message informing you whether registration is successful.
toi da lam theo huong dan trong phan giup do cua ISA nhung cung bi nhu vay
mong Mr.M giup do chan thanh cam on
- toi dang muon dang ky hoc tai nhat nghe mong thay cho biet hien tai MCSA trong thang 6 nay khi nao khai giang
mong tin thay
de co the post bai va up images toi can phai dang ky nhu the nao

Mr.M
16-06-2007, 19:50
toi cai DC2003 va may ISA 2003 da join vao domain
toi bat enable VPN clients access thi bao loi nhu sau :
-Cause
Before the server running Routing and Remote Access can authenticate domain accounts, it must be registered in Active Directory using an account with domain admin permissions.

Solution
Log on to the computer with an account that has domain admin permissions.
Launch the Active Directory Users and Computers MMC snap-in, and then double-click the domain name.
Double-click the Users folder, and then double-click the RAS and IAS Servers security group.
Select the Members tab, and add the server to this group. You will receive a message informing you whether registration is successful.
toi da lam theo huong dan trong phan giup do cua ISA nhung cung bi nhu vay
mong Mr.M giup do chan thanh cam on
- toi dang muon dang ky hoc tai nhat nghe mong thay cho biet hien tai MCSA trong thang 6 nay khi nao khai giang
mong tin thay
de co the post bai va up images toi can phai dang ky nhu the nao

1 - Lúc logon trên máy ISA bạn hãy chọn logon to là domain, đừng logon vô "this computer"

2 - Lịch khai giảng bạn xem ở http://Nhatnghe.com

3 - Muốn post hình vô forum thì xem cái chữ ký của tui.

lenincan
18-06-2007, 15:19
Ko có ai quan tâm đến việc giám sát việc truy cập Internet của User hết sao? Dùng GFI hay SurfControl đây, cái nào có thể giám sát online và lưu log file để khi cần thiết thì xem lại. các cao thủ ISA oiiiiiiiii cho ý kiến đi

quanghitar
19-06-2007, 15:44
Đúng vậy vấn đề này rất hay tôi cũng đã tìm hiểu lâu rồi nhưng chưa có kết quả, cuối tháng xếp lại bắt phải báo cáo tình hình sử dụng internet của từng người dùng một ( cụ thể truy cập những trang web nào, làm gì ..). Trong Report thì nó báo cáo một cách chung chung, Monitor thì chỉ xem lúc đó thôi, vậy anh em nào có cách nào chỉ giúp

sharefull
21-10-2007, 10:52
mình thấy Topic này cũng khá hay nhưng tại sao mọi người ko thảo luận nữa. Mình cũng đang gặp rắc rối về vấn đề này. Xếp bảo hàng tuần fải báo cáo chi tiết từng user hoặc PC đã sử dụng như thế nào.nhưng mình vào đây mà chưa tìm được hướng giải quyết.mình đang xài ISA 2004 cho mạng ngang hàng.mong các thầy và sư huynh nào ở nhất nghệ biết chỉ giùm mình với,mình cảm ơn rất nhiều!!! mình đang rất cần. help me!!!

minhmang
22-10-2007, 08:44
Bạn dùng phần mềm Surf Control.

sharefull
22-10-2007, 09:41
Minhmang đã dùng Surf Control thử chưa?o trên có người bảo dùng GFI Monitor còn minhmang thì gợi ý dùng Surf Control.Vậy bây giơ mình nên dùng soft nao đay?minhmang co phần mềm Surf Control ko?Nếu có thì gởi cho mình được ko?mình thật sự là đang rất cần đó.Giúp mình với nha! Mình cảm ơn rất nhiều.

x-menDL
22-10-2007, 10:13
có ai đã giải quyết vấn đề này OK chưa?có thể đưa ra 1 hướng giải quyết tốt nhất và nếu được thì có thể hướng dẫn 1 cách chi tiết giùm đi, tôi cũng đang gặp râc rối về vấn đề kiểm soát lưu lượng của từng user để hàng tuần báo cáo cho xếp.giúp đệ với các sư huynh ơi.thank you very much!

sharefull
23-10-2007, 10:30
mình thấy thằng ISA server này rất hay, muốn tìm hiểu mà sao ko thấy ai giúp mình hết vậy?hix....hix....hix. buồn wa.

randy
24-10-2007, 00:00
mình thấy thằng ISA server này rất hay, muốn tìm hiểu mà sao ko thấy ai giúp mình hết vậy?hix....hix....hix. buồn wa.

- Bạn dùng chức năng logging của ISA sẽ làm được chuyện đó
- Bạn nhớ là enable chức năng logging của ISA lên thì sẽ có thể tra cứu lại những thông tin trước đó.

Randy

x-menDL
24-10-2007, 11:34
anh Randy ơi mình chưa rành về ISA lắm. Anh có thể chỉ cho mình cách Enable chức năng logging đi.mình chắng biết enable ở đâu hết.cảm ơn anh nhiều.!!!!!

mình vào Config Firewall Logging và đánh dấu check vào mục Enable logging for this service là xong phải không anh?. Nhưng mà trong logging mình chỉ thấy IP của các trang truy cập thôi.Làm sao để biết được tên của các trang truy cập? có sư huynh nào biết chỉ cho mình với.Xin cảm ơn.

randy
25-10-2007, 08:56
mình vào Config Firewall Logging và đánh dấu check vào mục Enable logging for this service là xong phải không anh?. Nhưng mà trong logging mình chỉ thấy IP của các trang truy cập thôi.Làm sao để biết được tên của các trang truy cập? có sư huynh nào biết chỉ cho mình với.Xin cảm ơn.

* Enable Logging
- Monitoring -> Logging -> Tasks -> bạn sẽ thấy Configuring cho Firewall Client và Web Proxy.
- Bạn tuần tự cấu hình logging cho 2 Tasks đó, bên trong có các phần Enable Logging, loại database nào bạn dùng để lưu trữ log, các log cần record lại ....

* Trích xuất Logging
- Bạn dùng chức năng Edit Filter của Logging để Query data cần monitor, có rất nhiều options cho bạn lựa chọn.
- Khi Logging Filter đã đẩy kết quả mà bạn Filter ra, bạn copy toàn bộ kết quả đó vào Clipboard, mở Excel lên, dán vào thì bạn sẽ được kết quả như ý.
- Lúc đó thì bạn có thể chọn lọc thông tin để sử dụng nhé.

P.S: Nhớ tìm tài liệu về logging để đọc nha bạn, mình nghĩ cũng đơn giản để hiểu. Trường hợp bạn muốn dùng 1 tool khác để làm chuyện này thì nên dùng SurfControl sẽ hoàn thành tốt yêu cầu của bạn.

Chúc thành công,
Randy

x-menDL
25-10-2007, 11:28
Cảm ơn randy rất nhiều. Nhưng cho mình hỏi thêm là trong mục Edit Filter có option cho ta biết được tên của trang web mà client đã truy cập ko? mình chỉ thấy toàn là Ip của trang web mà mình truy cập. như vậy thì khó báo cáo lắm.randy co thể giúp mình ko?Còn phần mềm SurfControl thì mình cài tới mục Select Database Intallation Option thì mình ko biết phải cài sao nữa. Bạn cố gắng giúp mình nha, cảm ơn bạn rất nhiều.!!!!
chúc vui!!!

randy
25-10-2007, 22:14
Cảm ơn randy rất nhiều. Nhưng cho mình hỏi thêm là trong mục Edit Filter có option cho ta biết được tên của trang web mà client đã truy cập ko? mình chỉ thấy toàn là Ip của trang web mà mình truy cập. như vậy thì khó báo cáo lắm.randy co thể giúp mình ko?Còn phần mềm SurfControl thì mình cài tới mục Select Database Intallation Option thì mình ko biết phải cài sao nữa. Bạn cố gắng giúp mình nha, cảm ơn bạn rất nhiều.!!!!
chúc vui!!!

Cột URL trong cửa sổ Log Filter của bạn không hiển thị tên website mà thấy ip không hay sao?

Randy

x-menDL
26-10-2007, 08:38
vâng. mình chỉ thấy địa chỉ IP của trang web user đã truy cập mà thôi. trong mục URL nó như vầy nè (http://203.162.163.38/data/tintuc/2005/picgameTV_hatvoi.jpg). Thay vì sau phần http://thì phải là tên trrang web. Vậy mà nó lại hiện IP mới tức chứ.....vậy để biết được tên trang web mà user đã truy cập thì phải làm sao vậy các bạn. giúp mình với!help me!!very thanks!

mục đích của đệ bây giờ là làm sao biết được tên của trang web mà user nào đó đã truy cập nữa là OK rồi.

sieutoc098
26-10-2007, 12:43
vào máy clien - trong IE vào tools - internet options - connections - lan settings - chọn proxy server - gõ ip máy chủ , port 8080

x-menDL
26-10-2007, 13:08
oh!cám ơn sieutoc098 rất nhiều. mình đã thấy được tên trang web truy cập rồi. wa hay!!!!very thanks!

chúc vui ve!!!

sharefull
26-10-2007, 14:38
mình gặp phải vấn đề này mong các bạn chỉ giúp nha! Khi mình vào Monitoring\Logging để copy tất cả vào clipboard sau đó đem qua excel dán như bạn randy đã hướng dẫn nhưng mà hỡi ôi. Người ta truy cập vào trang web đó có 1 lần thôi mà sao nó hiện ra nhiều vô sô kể (khoảng mấy chục lần nên mình ko thể nào quản lý và báo cáo cho xếp được) có lúc nó lại hiện thêm trang khác nữa là sao?vậy là oan cho những người đó lắm.Làm sao đây các bạn. mình chỉ muốn là khi ta gõ vào thanh address bar 1 đìa chỉ trang web nao đó (hay khi họ link đến 1 trang web khác) thì trong logging nó chỉ hiện lên 1 lần thôi đến khi họ tắt và vào lại thì nó mới hiện lên lần thứ 2 có được ko vậy?các huynh giúp đệ với.cảm ơn nhiều.